Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan

Trở lại   Diễn đàn Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan > Xuất nhập khẩu và Thủ tục Hải quan > Thủ tục Hải quan > Hàng tạm nhập tái xuất

Trả lời

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này Kiểu hiển thị
Cũ 10-23-2013, 15:30
ASEAN ASEAN vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderator

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 153
Bạn đă được cảm ơn 242 lần trong 180 bài viết
Mặc định Thảo luận về việc gia hạn TN-TX tại Điều 52 TT128/2013/TT-BTC

Chào cả nhà,

Mời cả nhà cùng trao đổi nội dung tại Điểm 3 Điều 52 TT128/2013/TT-BTC về việc gia hạn thời hạn tạm nhập tái xuất hàng hóa để sản xuất, thi công công tŕnh, thực hiện dự án, thử nghiệm.

"....3. Thời hạn tạm nhập – tái xuất, tạm xuất – tái nhập thực hiện theo thỏa thuận của thương nhân với bên đối tác và đăng kư với Hải quan cửa khẩu. Hết thời hạn tạm nhập, tạm xuất người khai hải quan phải thực hiện ngay việc tái xuất, tái nhập và thanh khoản hồ sơ với Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất;
Trường hợp cần kéo dài thời hạn tạm nhập, tạm xuất để sản xuất, thi công công tŕnh, thực hiện dự án, thử nghiệm th́ trước khi hết hạn tạm nhập, tạm xuất người khai hải quan có văn bản đề nghị, nếu được Chi cục trưởng Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất đồng ư th́ được gia hạn thời gian tạm nhập, tạm xuất theo thỏa thuận với bên đối tác; Trường hợp quá thời hạn tạm nhập, tạm xuất mà người khai hải quan chưa tái xuất, tái nhập th́ bị xử lư theo quy định của pháp luật."

Theo hiểu biết của tôi, với nội dung như phần gạch chân nói trên th́ chủ yếu mang nội dung cảm tính, LĐ chi cục thích DN nào th́ đồng ư, không thích th́ không cho gia hạn. Trong khi đó, việc gia hạn thời gian tạm nhập/tạm xuất là do thỏa thuận giữa 2chủ thể của HĐ thuê mượn và LĐ chi cục phải căn cứ vào cơ sở pháp luật để giải quyết chứ không theo cảm tính được.

Không biết tới đây khi TT này có hiệu lực th́ DN sẽ đối mặt với những "hạt sạn" trong các văn bản pháp quy như thế nào, nếu như không muốn nói rằng những bất cập này có thể gây nên nạn nhũng nhiễu cũng như tiêu cực trong HQ sẽ ngày càng tăng lên chứ không thể giảm.
The Following 2 Users Say Thank You to ASEAN For This Useful Post:
prosper (10-23-2013), tinkhai (10-23-2013)
Cũ 10-23-2013, 15:40
tinkhai tinkhai vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên chính thức

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 15
Bạn đă được cảm ơn 18 lần trong 11 bài viết

Tôi nghĩ rằng việc này cũng có thể xảy ra. Tuy nhiên nếu DN cương quyết, nghiêm túc không tạo điều kiện cho nạn nhũng nhiễu th́ có thể ngăn chặn việc này.
Trường hợp, DN bị từ chối việc xin gia hạn, th́ DN nên yêu cầu vị lănh đạo HQ đó trả lời một cách thơa đáng lư do từ chối, cơ sở để từ chối việc này. Và nếu yêu cầu trả lời bằng văn bản th́ càng tốt.
The Following 2 Users Say Thank You to tinkhai For This Useful Post:
ASEAN (10-23-2013), prosper (10-23-2013)
Cũ 10-23-2013, 16:17
Super Moderator

Quote:
Nguyên văn bởi tinkhai Xem bài viết
Tôi nghĩ rằng việc này cũng có thể xảy ra. Tuy nhiên nếu DN cương quyết, nghiêm túc không tạo điều kiện cho nạn nhũng nhiễu th́ có thể ngăn chặn việc này.
Trường hợp, DN bị từ chối việc xin gia hạn, th́ DN nên yêu cầu vị lănh đạo HQ đó trả lời một cách thơa đáng lư do từ chối, cơ sở để từ chối việc này. Và nếu yêu cầu trả lời bằng văn bản th́ càng tốt.
Vấn đề nêu ra là tại Điều 52 Thông tư này không nói rơ quyền hạn và trách nhiệm của LĐ chi cục mà quy định kiểu theo cảm tính mới là cái mà chúng ta cần quan tâm. Với HQ th́ thiếu ǵ lí do, giống như CSGT dừng xe trên đường ấy, muốn biết lí do th́ cứ nộp phạt đă :-).
Các thành viên dưới đây đã cảm ơn về bài viết hữu ích của ASEAN:
prosper (10-23-2013)
Cũ 10-24-2013, 00:00
prosper prosper vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Super Moderators

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 265
Bạn đă được cảm ơn 316 lần trong 174 bài viết

Cho ḿnh làm CCT, ḿnh không ưa ai là ḿnh không cho gia hạn nhé. He he he (Đùa chút cho dzui).

Quy định như này là chưa chặt chẽ. Phải nói rơ là trên cơ sở đề nghị của doanh nghiệp, CCT xem xét & ra quyết định th́ mới đúng.
Tính cách tạo nên số phận

Cũ 10-24-2013, 08:36
duong_shipco duong_shipco vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 2
Bạn đă được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết

Theo ḿnh th́ t́nh trạng nhộm nhoạm này do lỗi của cả 3 bên:
Bên làm luật th́ làm ăn bát nháo, ngồi đấy nghĩ lung tung, không tính hết các trường hợp cụ thể, không tính đến thực tế hiện tại của xă hội.
Bên thực thi luật (HQ). Cho em được phép nghĩ thật, nói thẳng là các bố ngâm cứu luật kỹ hơn doanh nghiệp để các bố củ hành doanh nghiệp, ông ít ông nhiều thôi chứ chả ông nào có ư định thực thi nghiêm túc luật cả. Cũng có nhiều ông lách luật hộ doanh nghiệp, cái này em cũng không thích lắm, tạo tiền lệ xấu cho doanh nghiệp làm bậy, đến lúc các bên dịch vụ như bọn em gặp ông khác không cho th́ lại gào mồm lên "SAO LẦN TRƯỚC LÀM ĐƯỢC".
Bên doanh nghiệp (ở VN) cũng không có mấy ông có ư định tuân thủ luật 1 cách nghiêm túc. Các bố cũng xoay ngược xoay xuôi làm sao để các bố trốn được nhiều thuế nhất, chi phí cho lô hàng là thấp nhất.
Theo em là vậy.
Cũ 10-24-2013, 10:10
Venus Venus vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 28 lần trong 24 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới Venus

Ḿnh đă gia hạn công văn này hoài à! lúc mà gần tới hạn nhập về hay tái xuất hải quan c̣n hỏi thăm nữa ḱa! hỏi có về kịp hong, nếu hong tranh thủ làm công văn gia hạn đi, lúc ḿnh làm công văn gia hạn th́ chị tŕnh lănh đạo chi cục giùm luôn, xếp xem xét rồi cho à, hong thấy ǵ căng thẳng hết, hải quan TCS o sân bay TSN rất dẽ thương!
Cũ 10-24-2013, 10:32
Super Moderator

Quote:
Nguyên văn bởi Venus Xem bài viết
Ḿnh đă gia hạn công văn này hoài à! lúc mà gần tới hạn nhập về hay tái xuất hải quan c̣n hỏi thăm nữa ḱa! hỏi có về kịp hong, nếu hong tranh thủ làm công văn gia hạn đi, lúc ḿnh làm công văn gia hạn th́ chị tŕnh lănh đạo chi cục giùm luôn, xếp xem xét rồi cho à, hong thấy ǵ căng thẳng hết, hải quan TCS o sân bay TSN rất dẽ thương!
Bạn thử lên Nội bài xem, chả bị củ hành cho về vụ gia hạn này áy chứ. Tui làm trên đó, có lần phải gửi CV lên Cục HQ HN th́ HQNB mới giải quyết cho đấy :-)

Văn bản pháp quy mà câu chữ như văn lớp 3 thế làm sao cấp dưới chả vặn vẹo DN!
Cũ 10-24-2013, 11:28
viettrungkt viettrungkt vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên thân thiết

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 57
Bạn đă được cảm ơn 45 lần trong 35 bài viết

Em hỏi thêm cũng trong TT 128, Điều 56 (thủ tục hải quan đối với hàng nhập khẩu nhưng phải trả lại)
c) Thủ tục hải quan thực hiện như đối với lô hàng xuất khẩu theo hợp đồng thương mại: tức là vẫn phải truyền tờ khai ạ, phải xuất kinh doanh ạ; mà thực tế em hỏi th́ các bác bảo mở Phi mậu dich được. Nên em không hiểu ư câu này lắm
Các nào cao kiến cho em biết với
Cũ 10-24-2013, 11:42
Super Moderator

Quote:
Nguyên văn bởi viettrungkt Xem bài viết
Em hỏi thêm cũng trong TT 128, Điều 56 (thủ tục hải quan đối với hàng nhập khẩu nhưng phải trả lại)
c) Thủ tục hải quan thực hiện như đối với lô hàng xuất khẩu theo hợp đồng thương mại: tức là vẫn phải truyền tờ khai ạ, phải xuất kinh doanh ạ; mà thực tế em hỏi th́ các bác bảo mở Phi mậu dich được. Nên em không hiểu ư câu này lắm
Các nào cao kiến cho em biết với
Lúc NK em theo loại h́nh ǵ (mậu dịch hay PMD) th́ lúc gửi trả tái xuất làm theo loại h́nh đó thôi mà

Lần sửa cuối bởi ASEAN; 10-24-2013 lúc 11:44
Cũ 10-24-2013, 13:53
Venus Venus vẫn chÆ°a cĂ³ mặt trong diá»…n Ä‘Ă n
Thành viên tích cực

Cảm ơn v́ bài viết có ích: 10
Bạn đă được cảm ơn 28 lần trong 24 bài viết
Gửi tin nhắn qua Skype™ tới Venus

nếu được Chi cục trưởng Chi cục hải quan nơi làm thủ tục tạm nhập, tạm xuất đồng ư th́ được gia hạn thời gian tạm nhập, tạm xuất theo thỏa thuận với bên đối tác;

th́ công văn xin gia hạn này phải xin lănh đạo chi cục mà chứ đâu phải xin người mở tờ khai là được đâu!
Trả lời

Đánh dấu

Công cụ bài viết T́m trong chủ đề này
T́m trong chủ đề này:

T́m kiếm nâng cao
Kiểu hiển thị